Công tác từ năm 1999 khi nghỉ việc sẽ nhận BHXH một lần là bao nhiêu?

Ngày hỏi:09/12/2019

Em công tác từ 09/1999 đến 2019 em muốn nghỉ việc em sẽ hưởng BHXH một lần là bao nhiêu ạ? Cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công tác từ năm 1999 khi nghỉ việc sẽ nhận BHXH một lần là bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 2 Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

      Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

      a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

      b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

      c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

      Như vậy, bạn có thời gian công tác từ 1999 -2019 thì từ 1999 đến 2013 mỗi năm sẽ được tính 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội; từ 2014 đến 2019 mỗi năm sẽ được tính 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội. Bạn có thể căn cứ mức đóng BHXH của mình để tính.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn