Công ty có được đuổi việc người lao động vì lý do họ không chịu đóng BHXH?

Ngày hỏi:20/09/2019

Trường hợp NLĐ không muốn tham gia đóng BHXH, lý do vì họ chỉ có ý định làm tại công ty 1-2 năm rồi thôi. Mình biết là nếu người lao động không tham gia BHXH sẽ bị phạt, nhưng vì chưa thấy ai bị phạt cả nên họ cũng không sợ.

Vậy cho hỏi những trường hợp không muốn tham gia BHXH như vậy thì công ty đuổi việc họ có được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công ty có được đuổi việc người lao động vì lý do họ không chịu đóng BHXH?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ: Bộ luật Lao động 2012Luật Bảo hiểm xã hội 2014

      Theo Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

      1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

      a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

      b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

      ...

      Theo Điều 38 Bộ luật Lao động 2012 thì Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

      a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

      b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.

      Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động;

      c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

      d) Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 33 của Bộ luật này.

      Như vậy, khi người lao động thuộc đối tượng đóng BHXH bắt buộc thì công ty sẽ khấu trừ tiền lương hàng tháng cho họ, công ty cần giải thích rõ nghĩa vụ đóng BHXH cho người lao động hiểu cũng như những quyền lợi có được khi tham gia, nếu không đóng BHXH thì sẽ bị xử phạt theo quy định. Công ty trong trường hợp này không được quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn