Công ty có phải đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động bị tạm giam?

Ngày hỏi:14/12/2018

Công ty tôi là công ty có vốn nhà nước, đầu năm 2018 nhân viên công ty đã bị bắt tạm giam để điều tra về vụ án cố ý gây thương tích, đến nay vụ án vẫn chưa có kết luận chính thức. Cho hỏi, trường hợp bị tam giam thì công ty có phải tham gia Bảo hiểm xã hội cho người lao động không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 32 Bộ luật Lao động 2012 quy định về Các trường hợp tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động như sau:

      1. Người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự.

      2. Người lao động bị tạm giữ, tạm giam theo quy định của pháp luật tố tụng hình sự.

      3. Người lao động phải chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc.

      4. Lao động nữ mang thai theo quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

      5. Các trường hợp khác do hai bên thoả thuận.

      Theo Khoản 5 Điều 16 Nghị định 115/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc thì Người lao động thuộc đối tượng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc mà bị tạm giam thì người lao động và người sử dụng lao động được tạm dừng đóng bảo hiểm xã hội.

      Như vậy, người lao động bị tạm giam thuộc trường hợp tạm hoãn thực hiện hợp đồng nên chế độ bảo hiểm xã hội cũng sẽ tạm dừng đóng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn