Công ty có phải nộp thông báo điều chỉnh lương đóng BHXH?

Ngày hỏi:29/03/2019

Mức lương đóng bảo hiểm năm 2018 là 4.300.000 đồng. Từ 1/2019 phần quỹ tiền đã được tăng lên mức 4.472.600 đồng. Vậy công ty có phải làm thông báo thay đổi mức đóng bảo hiểm của người lao động không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công ty có phải nộp thông báo điều chỉnh lương đóng BHXH?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 3 Nghị định 157/2018/NĐ-CP, có hiệu lực từ 01/01/2019 quy định:

      Mức lương tối thiểu vùng áp dụng đối với người lao động làm việc ở doanh nghiệp như sau:

      - Mức 4.180.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I;

      - Mức 3.710.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng II;

      - Mức 3.250.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng III;

      - Mức 2.920.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng IV.

      Đối với người lao động làm công việc đòi hỏi người lao động đã qua học nghề, đào tạo nghề thì áp dụng mức lương cao hơn ít nhất 7% so với mức lương tối thiểu vùng.

      Như vậy, từ 01/01/2019 mức lương làm căn cứ để tham gia BHXH bắt buộc đối với người lao động đã qua học nghề tại vùng I thấp nhất là mức 4.472.600 đồng. Do đó, công ty làm thủ tục điều chỉnh theo quy định tại Điều 23 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn