Công ty giải thể, có được hưởng chế độ thai sản?

Ngày hỏi:16/01/2017

Bạn N.T.K.T - Email: phonetrang20166@xxx hỏi: Em đi làm được 4 năm. Tôi đang mang thai được 4 tháng, dự báo sinh là 10.4.2017. Tôi đóng BHXH từ lúc làm việc cho đến hết tháng 10.2016, do Cty giải thể nên đã ngừng đóng BHXH. Tôi nghỉ việc có được hưởng Chế độ thai sản không?

    • Căn cứ Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014, để được hưởng chế độ thai sản thì người lao động nữ sinh con phải đóng Bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

      Như vậy, nếu bạn đã đủ điều kiện như trên mà bạn phải chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con (công ty giải thể dẫn đến việc chấm dứt hợp đồng lao động của bạn) thì bạn vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định pháp luật bảo hiểm xã hội. Bạn có thể mang sổ BHXH của mình đến cơ quan BHXH nơi cư trú để làm thủ tục hưởng chế độ thai sản.


    Nguồn:

    Báo Lao Động
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn