Công ty giải thể NLĐ có được hưởng chế độ thai sản

Ngày hỏi:29/07/2020

Cho em hỏi em mới tham gia bảo hiểm xã hội được 11 tháng là công ty em giải thể, em không được đóng BHXH nữa. Mà bây giờ e có thai đã được 6 tháng rồi, em dự sinh vào 2/10/2020 vậy em có được hưởng thai sản không ạ? Bây giờ em không đi làm ở đâu cả.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì lao động nữ phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

      Theo Khoản 1a Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH, bạn dự sinh vào ngày 2 tháng 10 thì thời gian 12 tháng trước khi bạn sinh là từ tháng 10/2019 đến tháng 9/2020.

      Do thông tin bạn cung cấp chưa cụ thể về thời gian tham gia BHXH, do đó có 2 trường hợp:

      - Nếu trong khoảng thời gian từ tháng 10/2019 - tháng 9/2020 bạn đã đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên thì đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

      - Nếu trong khoảng thời gian từ tháng 10/2019 - tháng 9/2020 bạn không đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên thì không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn