Công ty không có công đoàn ai là người quyết định chế độ nghỉ dưỡng sức sau sinh?

Ngày hỏi:27/04/2020

Mình chuẩn bị hết thời gian nghỉ thai sản và muốn làm dưỡng sức sau sinh. Công ty mình không có công đoàn cơ sở thì ai là người quyết định chế độ nghỉ dưỡng sức sau sinh?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

      Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe quy định tại khoản 1 Điều này do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định, trường hợp đơn vị sử dụng lao động chưa thành lập công đoàn cơ sở thì do người sử dụng lao động quyết định. Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe được quy định như sau:

      - Tối đa 10 ngày đối với lao động nữ sinh một lần từ hai con trở lên;

      - Tối đa 07 ngày đối với lao động nữ sinh con phải phẫu thuật;

      - Tối đa 05 ngày đối với các trường hợp khác.

      Như vậy, trường hợp đơn vị sử dụng lao động chưa thành lập công đoàn cơ sở thì do người sử dụng lao động quyết định thời gian nghỉ dưỡng sức sau sinh.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn