Công ty sản xuất đồ gỗ có phải mua bảo hiểm cháy nổ bắt buộc không?

Ngày hỏi:18/07/2020

Cho mình hỏi: Công ty sản xuất đồ gỗ gia dụng, diện tích công ty là 990 m3, công ty có phải là đơn vị thuộc dạng tham gia bảo hiểm cháy nổ bắt buộc hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công ty sản xuất đồ gỗ có phải mua bảo hiểm cháy nổ bắt buộc không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 2 Nghị định 23/2018/NĐ-CP quy định đối tượng đóng bảo hiểm phòng chống cháy nổ bắt buộc, cụ thể như sau: Cơ quan, tổ chức và cá nhân có cơ sở có nguy hiểm về cháy, nổ quy định tại Phụ lục II ban hành kèm theo Nghị định 79/2014/NĐ-CP.

      Mặt khác tại Phụ lục II Nghị định 79/2014/NĐ-CP quy định doanh nghiệp từ 05 tầng trở lên hoặc có khối tích từ 5.000 m3 trở lên là cơ sở dễ xảy ra cháy nổ.

      Nếu công ty bạn trên 05 tầng bắt buộc phải đóng bảo hiểm cháy nổ bắt buộc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn