Công ty tạm ngừng hoạt động NLĐ được hưởng chế độ nghỉ dưỡng sức sau sinh không?

Ngày hỏi:04/05/2020

Tôi nghỉ thai sản từ tháng 10/2019 theo dự định là tháng 4/2020 đi làm lại, nhưng hiện công ty đang tạm ngừng hoạt động do dịch. Vậy cho tôi hỏi: Tôi có được hưởng chế độ nghỉ dưỡng sức sau sinh không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 41 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định: Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.

      Như vậy, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc sau thời gian hưởng chế độ thai sản mà sức khỏe chưa hồi phục sẽ được nghỉ dưỡng sức, nhưng hiện tại công ty bạn đang tạm ngừng hoạt động do dịch nên bạn chưa thể đi làm nên bạn không được hưởng dưỡng dức theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn