Cty nợ BHXH thì thanh toán chế độ thai sản thế nào?

Ngày hỏi:17/08/2016

Bạn nghỉ Chế độ thai sản (CĐTS) được hơn 4 tháng. Bạn đã nộp giấy chứng sinh cho Cty từ tháng 3.2016. Mới đây, bạn đề nghị Cty làm thanh toán CĐTS cho bạn 3 tháng trước, nhưng Cty nói do kế toán làm nhầm số liệu nên chưa có. Bạn có tìm hiểu thông tin và được biết, Cty hiện đã nợ BHXH từ lâu. Bạn hỏi trường hợp của mình phải giải quyết thế nào?

    • Do Cty nơi bạn làm việc đang nợ tiền BHXH, nên việc cơ quan BHXH chưa chi trả CĐTS cho bạn là có cơ sở. Bạn cần làm đơn gửi ban giám đốc Cty yêu cầu họ làm công văn cam kết đóng BHXH còn nợ và xin ưu tiên đóng bù phần BHXH còn thiếu cho bạn trước theo quy định tại điểm đ, khoản 1, Điều 62, Quyết định 1111/QĐ/BHXH ngày 25.10.2011 của BHXH Việt Nam: “Trường hợp đơn vị còn nợ tiền đóng BHXH, BHTN của kỳ trước (theo thời hạn và phương thức đóng) thì ghi, xác nhận đến thời điểm NLĐ ngừng việc. Nếu số tiền đơn vị nợ lớn hơn số tiền phải đóng của một kỳ đóng thì đơn vị phải có văn bản cam kết gửi cơ quan BHXH, ghi rõ thời hạn đóng đủ số tiền còn nợ và chịu trách nhiệm trước pháp luật. Giám đốc BHXH tỉnh căn cứ vào từng trường hợp cụ thể để giải quyết”. Nếu Cty không cam kết đóng BHXH để giải quyết quyền lợi cho bạn, bạn có thể gửi đơn nhờ phòng LĐTBXH hoặc LĐLĐ quận/huyện nơi Cty có trụ sở hỗ trợ giải quyết hoặc khởi kiện Cty ra TAND cấp huyện nơi Cty đóng trụ sở để được bảo đảm quyền lợi.


    Nguồn:

    Báo Lao Động
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn