Đã có BHYT theo đối tượng thân nhân của sĩ quan có phải mua BHYT tại trường học?

Ngày hỏi:04/04/2019

Cháu tôi nay vào lớp 1, nó hiện đã được thẻ BHYT theo đối tượng là thân nhân của sĩ quan, vì bố nó làm bên quân đội, nay vào học nghe bảo là học sinh tất cả đều phải đóng tiền tham gia BHYT tại trường học, nên tôi thắc mắc, cháu đã có BHYT theo đối tượng thân nhân của sĩ quan thì có phải mua BHYT tại trường học không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 13 Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế, có quy định thân nhân của sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ, sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sỹ quan, người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân, học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an, gồm:

      - Cha đẻ, mẹ đẻ; cha đẻ, mẹ đẻ của vợ hoặc chồng; người nuôi dưỡng hợp pháp của bản thân, của vợ hoặc của chồng;

      - Vợ hoặc chồng;

      - Con đẻ, con nuôi hợp pháp từ trên 6 tuổi đến dưới 18 tuổi; con đẻ, con nuôi hợp pháp từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học phổ thông.

      => Cháu bác là con của quân nhân nên thuộc nhóm do ngân sách nhà nước đóng.

      Theo đó, tại Khoản 4 Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP có quy định trường hợp đối tượng tham gia bảo hiểm y tế theo quy định tại Điều 6 Nghị định này đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế khác nhau quy định tại các Điều 1, 2, 3 và 4 Nghị định này thì đóng bảo hiểm y tế theo thứ tự như sau: Do người lao động và người sử dụng lao động đóng; do cơ quan bảo hiểm xã hội đóng; do ngân sách nhà nước đóng; do người sử dụng lao động đóng.

      Cháu bác vào lớp 1 tức là được 06 tuổi, do đó theo như quy định trên thì cháu đã có BHYT do ngân sách Nhà nước đóng, nên trong trường hợp này cháu bác không cần mua BHYT tại trường học, do đó bác nên thông báo về việc này cho giáo viên chủ nhiệm biết để nắm bắt được thông tin.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn