Đã có quyết định chấm dứt HĐLĐ, nhưng không được trả sổ BHXH?

Ngày hỏi:31/03/2016
Bà Cầm Thị Ngọc, Nông trường Cờ Đỏ, huyện Mộc Châu, tỉnh Sơn La hỏi: Tháng 02/2016 tôi có quyết định chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng Giám đốc Nông trường không trả sổ bảo hiểm cho tôi như vậy có đúng không?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

    • Về trách nhiệm của người sử dụng lao động theo quy định tại Khoản 5 Điều 21 Luật BHXH năm 2014 thì người sử dụng lao động phối hợp với cơ quan BHXH trả sổ cho NLĐ, xác nhận thời gian đóng BHXH khi NLĐ chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật. Đối chiếu với quy định này trường hợp của Bà chấm dứt hợp đồng lao động nhưng Giám đốc Nông trường không trả sổ bảo hiểm cho Bà như vậy là sai./.


    Nguồn:

    Theo Bảo hiểm Xã hội Việt Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn