Đã có thẻ BHYT cựu chiến binh có phải đóng BHYT ở công ty không?

Ngày hỏi:10/08/2020

Xin chào tôi là cựu chiến binh được hưởng chế độ bảo hiểm y tế 100%. Vậy tôi kí hợp đồng làm cho công ty thì có được miễn phí đóng bảo hiểm y tế công ty không vậy?  Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đã có thẻ BHYT cựu chiến binh có phải đóng BHYT ở công ty không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 2 Điều 13 Luật Bảo hiểm y tế 2008 quy định như sau:

      Trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng bảo hiểm y tế theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này.

      Dẫn chiếu đến Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế 2008 (được sửa đổi bởi Khoản 6 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014) quy định về các đối tượng tham gia BHYT như sau:

      1. Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng;

      2. Nhóm do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng, bao gồm:

      3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:

      ...

      d) Người có công với cách mạng, cựu chiến binh;

      ...

      Theo thông tin bạn cung cấp: bạn vừa là cựu chiến binh, vừa là người lao động làm việc trong công ty thì sẽ đóng BHYT theo đối tượng do Người lao động và Người sử dụng lao động đóng.

      Như vậy khi bạn làm việc ở công ty vẫn phải đóng BHYT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT