Đã nghỉ việc 06 tháng vẫn được hưởng trợ cấp thai sản?

Ngày hỏi:26/03/2019

Chào Ban biên tập. Em tên là Minh Thu. Em có vấn đề như sau:

Em có ký hợp đồng lao động từ tháng 05/2017 với Công ty Thịnh Vượng. Sau đó, đến tháng 09/2018 thì em có thai và xin nghỉ việc tại công ty để về quê sinh con. Đến ngày 04/03/2019 thì em hạ sinh. Em có nghe vài người nói là em vẫn được hưởng Chế độ thai sản.

Vì vậy, em muốn hỏi Ban biên tập là trong trường hợp này em có được hưởng Chế độ thai sản hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có quy định như sau:

      Lao động nữ được hưởng chế độ thai sản khi sinh con. Cụ thể, lao động nữ trong trường hợp này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

      Thời gian 12 tháng trước khi sinh của bạn được tính theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH với nội dung như sau:

      Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

      => Theo các quy định trên thì thời hạn 12 tháng trước khi sinh của bạn được tính từ tháng 03/2018 đến 03/2019. Từ tháng 03/2018 đến thời điểm bạn nghỉ việc là tháng 09/2018 thì bạn đã có đủ 06 tháng đóng bảo hiểm xã hồi. Chính vì vậy, bạn có đủ 06 tháng đóng bảo hiểm xã hội trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con nên bạn vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật bạn nhé.

      Theo đó, do bạn đã nghỉ việc tại công ty nên bạn phải tự làm hồ sơ để hưởng chế độ này. Cụ thể, tại Khoản 1 Điều 101 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 và Điều 9 Quyết định 636/QĐ-BHXH năm 2016 có quy định về hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh con bao gồm:

      - Bản sao giấy khai sinh hoặc bản sao giấy chứng sinh của con;

      - Sổ bảo hiểm xã hội;

      Theo đó, sau khi chuẩn bị đủ hồ sơ thì bạn nộp cho BHXH tỉnh hoặc BHXH huyện nơi cư trú và đăng ký hình thức nhận tiền trợ cấp theo một trong các hình thức thông qua tài Khoản tiền gửi tại ngân hàng, trực tiếp từ cơ quan BHXH hoặc tổ chức dịch vụ được cơ quan BHXH ủy quyền.

      Trên đây là nội dung giải đáp về việc hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ đã nghỉ việc 06 tháng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn