Đã nhận trợ cấp xuất ngũ, có được tính hưởng BHXH?

Ngày hỏi:13/02/2017

Ông Đức Linh (Đồng Nai) có thời gian trong quân ngũ từ tháng 3/1993 - 2/1996 (đã đượcgiải quyết trợ cấp xuất ngũ). Từ 16/5/1996 đến nay, ông làm việc và đóng BHXH tại 1 công ty nước ngoài tại TP. Biên Hòa và đóng BHXH. Vậy, thời gian trong quân ngũ của ông có được tính đóng BHXH không và nếu có thì được tính như thế nào?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Đồng Nai tư vấn như sau:

    • Căn cứ quy định tại Khoản 6 Điều 123 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về nội dung chuyển tiếp như sau: “Người lao động có thời gian làm việc trong khu vực nhà nước trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 nếu đủ điều kiện hưởng nhưng chưa được giải quyết trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp một lần, trợ cấp xuất ngũ, phục viên thì thời gian đó được tính là thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.”.

      Đối chiếu với quy định nêu trên, trường hợp của ông Linh xuất ngũ vào tháng 2/1996 và đã được giải quyết trợ cấp khi xuất ngũ nên thời gian công tác trong quân đội của ông (từ tháng 3/1993 đến tháng 2/1996) không được tính là thời gian đã đóng BHXH để tính hưởng chế độ BHXH sau này.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn