Đại biểu Hội đồng nhân dân cấp huyện có được cấp BHYT miễn phí không?

Ngày hỏi:28/08/2019

Chồng Tôi vừa được bầu vào đại biểu hội đồng nhân dân huyện, Cho tôi hỏi chồng tôi có được cấp thẻ BHYT miễn phí không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đại biểu Hội đồng nhân dân cấp huyện có được cấp BHYT miễn phí không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 6 Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật BHYT:

      ...

      6. Đại biểu Quốc hội, đại biểu Hội đồng nhân dân các cấp đương nhiệm

      Theo đó căn cứ quy định của pháp luật thì trường hợp chồng bạn được bầu vào đại biểu hội đồng nhân dân huyện thì sẽ được ngân sách Nhà nước mua thẻ BHYT.

      Bạn có thể liên hệ UBND quận, huyện nơi cư trú để được hướng dẫn và lập danh sách theo quy định pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đại biểu Hội đồng nhân dân
    Hội đồng nhân dân huyện
    BHYT miễn phí
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn