Đại biểu quốc hội có được cấp BHYT miễn phí không?

Ngày hỏi:29/08/2019

Bố em vừa được bầu vào đại biểu hội Quốc hội, Cho em hỏi bố em có được cấp thẻ BHYT miễn phí không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 6 Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật BHYT quy định về nhóm các đối tượng được ngân sách mua bảo hiểm nhà nước bao gồm:

      ...

      6. Đại biểu Quốc hội, đại biểu Hội đồng nhân dân các cấp đương nhiệm

      Theo đó căn cứ quy định của pháp luật thì trường hợp bố bạn được bầu vào đại biểu quốc hội thì sẽ được ngân sách Nhà nước mua thẻ BHYT.

      Bố Bạn có thể liên hệ UBND quận, huyện nơi cư trú để được hướng dẫn và lập danh sách theo quy định pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn