Đăng ký nơi khám chữa bệnh BHYT ban đầu

Cho tôi hỏi năm 2015 , công ty bắt đầu đóng BHXH cho CBCNV, trước đó, tôi đã tham gia BHYT mua tại phường, đăng kí tại Trung tâm y tế quận Hải Châu. Nay khi công ty đóng BHXH , tôi muốn đăng kí nơi khám chữa bện ban đầu là Bệnh viện Hải Châu như trước đây được không? Tôi xin cám ơn !

    Nội dung này được BHXH thành phố Đà Nẵng tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 8 Thông tư số 40/2015/TT-BYT ngày 16/11/2015 Quy định đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế (BHYT) ban đầu và chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh BHYT, người tham gia bảo hiểm y tế được quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều 3 và Điều 4 Thông tư này không phân biệt địa giới hành chính, phù hợp với nơi làm việc, nơi cư trú và khả năng đáp ứng của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
      Do đó, Bạn có thể đăng ký nơi khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại Trung tâm y tế quận Hải Châu.


    Nguồn:

    Bảo hiểm xã hội thành phố Đà Nẵng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn