Đang nằm viện có được ủy quyền nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Ngày hỏi:30/09/2021

Tôi là Thanh, ở Lai Châu. Tôi đang làm hồ sơ nhận trợ cấp thất nghiệp nhưng hôm qua tôi bị đau ruột thừa nên phải đến bệnh viện để mổ. Hiện tôi có thể ủy quyền cho người khác thay tôi làm thủ tục này không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm b khoản 2 Điều 17 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

      Người lao động được ủy quyền cho người khác nộp hồ sơ hoặc gửi hồ sơ theo đường bưu điện nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

      - Ốm đau, thai sản có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền;

      - Bị tai nạn có xác nhận của cảnh sát giao thông hoặc cơ sở y tế có thẩm quyền;

      Do đó, hiện tại bạn đang nằm viện thì vẫn được ủy quyền cho người khác làm thủ tục nộp hồ sơ để hưởng nhưng phải có xác nhận của cơ sở y tế.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn