Đang nghỉ thai sản công ty chấm dứt HĐLĐ do hết hạn hợp đồng có đúng không?

Ngày hỏi:25/07/2020

Trong thời gian nghỉ thai sản công ty có quyền không tái kí hợp đồng lao động với NLĐ. Nhưng khi báo giảm hẳn người này để chốt sổ BHXH thì không được. Bảo hiểm yêu cầu báo giảm sau khi NLĐ hết hạn thai sản. Như vậy rất ảnh hưởng tới NLĐ. Kính nhờ luật sư nếu trong trường hợp này công ty phải giải quyết như thế nào cho hợp lý?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đang nghỉ thai sản công ty chấm dứt HĐLĐ do hết hạn hợp đồng có đúng không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 32 Bộ luật lao động 2012 quy định các trường hợp tạm hoãn hợp đồng như sau:

      1. Người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự.

      2. Người lao động bị tạm giữ, tạm giam theo quy định của pháp luật tố tụng hình sự.

      3. Người lao động phải chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc.

      4. Lao động nữ mang thai theo quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

      5. Các trường hợp khác do hai bên thoả thuận.

      Dẫn chiếu đến Điều 156 Bộ luật này cụ thể như sau: Lao động nữ mang thai nếu có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền chứng nhận tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới thai nhi có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hoặc tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động.

      Mặt khác, Điều 36 Bộ luật lao động 2012 quy định các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động, cụ thể như sau:

      1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này.

      2. Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động.

      3. Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động.

      ...

      Như vậy, khi bạn nghỉ thai sản không thuộc trường hợp tạm hoãn hợp đồng, cho nên nếu trong thời gian thai sản mà thời hạn hợp đồng lao động hết hạn mà 2 bên không tiếp tục ký hợp đồng thì hợp đồng sẽ chấm dứt hợp đồng.

      Vậy nên, công ty giải quyết đúng quy định pháp luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn