Đang theo học tại trường công an có được tham gia BHXH bắt buộc không?

Ngày hỏi:19/03/2020

Tôi năm nay 20 tuổi, đang là học viên tại trường Học viện Cảnh sát nhân dân và có hưởng sinh hoạt phí hàng tháng. Trong thời gian theo học tôi có được tham gia BHXH bắt buộc không? Mong ban biên tập hỗ trợ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định các đối tượng được tham gia BHXH bắt buộc bao gồm:

      - …

      - Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí;

      => Như vậy, trường hợp bạn đang là học viên tại Học viện Cảnh sát nhân dân được hưởng sinh hoạt phí hàng tháng thì bạn thuộc đối tượng được tham gia BHXH bắt buộc.

      Ban biên tập thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn