Đảng viên đề nghị điều chỉnh sổ BHXH có cần cung cấp hồ sơ lý lịch Đảng viên không?

Ngày hỏi:04/07/2019

Tôi nộp hồ sơ (bản CMND+Sổ hộ khẩu+bản sao giấy khai sinh) đề nghị điều chỉnh năm sinh đã ghi trên sổ BHXH. Cơ quan BHXH yêu cầu nếu tôi là đảng viên thì phải cung cấp thêm Lý lịch đảng viên. Văn bản nào quy định phải cung cấp lý lịch đảng viên, nếu không có lý lịch đảng viên có được giải quyết điều chỉnh không?

 

 

 

 

 

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thành phần hồ sơ cấp lại sổ BHXH đối với người tham gia thay đổi ngày, tháng, năm sinh được quy định tại Điểm 2 Khoản 2 Điều 27 Quy trình thu BHXH, BHYT, BH thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT ban hành kèm theo Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 bao gồm:

      - Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS);

      - Giấy Khai sinh hoặc Trích lục khai sinh do cơ quan có thẩm quyền về hộ tịch cấp theo quy định và Chứng minh nhân dân/Thẻ căn cước/Hộ chiếu;

      - Trường hợp là đảng viên theo hướng dẫn của cơ quan có thẩm quyền và Công văn 1901-CV/BTCTW năm 2016 của Ban Tổ chức Trung ương hướng dẫn thực hiện Kết luận số 13 của Ban Bí thư về việc xác định tuổi của đảng viên quy định:

      - Đối với trường hợp tuổi ghi trong hồ sơ lý lịch cán bộ hoặc các giấy tờ liên quan khác kèm theo hồ sơ cán bộ không trùng khớp với hồ sơ lý lịch đảng viên gốc, khi tiến hành quy trình công tác cán bộ như quy hoạch, bổ nhiệm, giới thiệu cán bộ ứng cử, bố trí, sử dụng và thực hiện chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức là đảng viên thì các cấp ủy, tổ chức đảng phải lấy tuổi khai trong hồ sơ lý lịch đảng viên (hồ sơ gốc) khi được kết nạp vào Đảng làm căn cứ để thực hiện.

      Vì vậy, nếu người lao động là đảng viên thì phải xuất trình hồ sơ lý lịch đảng viên (hồ sơ gốc) khi được kết nạp vào Đảng để xem xét điều chỉnh trên sổ BHXH hoặc giải quyết chế độ BHXH cho người lao động.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn