Đặt vòng tránh thai được nghỉ thai sản mấy ngày?

Ngày hỏi:22/09/2020

Em có đóng BHXH ở công ty được 2 năm. Vừa rồi có đi đặt vòng tránh thai ở bệnh viện vậy em có được nghỉ khi đi đặt vòng không? Nếu được thì nghỉ mấy ngày?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đặt vòng tránh thai được nghỉ thai sản mấy ngày?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điểm đ Khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì lao động nữ đặt vòng tránh thai được hưởng chế độ thai sản.

      Theo Điều 37 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về thời gian hưởng chế độ khi thực hiện các biện pháp tránh thai như sau:

      - Khi thực hiện các biện pháp tránh thai thì người lao động được hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

      + 07 ngày đối với lao động nữ đặt vòng tránh thai;

      + 15 ngày đối với người lao động thực hiện biện pháp triệt sản.

      - Thời gian hưởng chế độ thai sản nêu trên tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

      Như vậy chị đặt vòng tránh thai thì được nghỉ hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền, thời gian tối đa là 07 ngày.

      Chị lưu ý cần phải có giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội đối với trường hợp điều trị ngoại trú, bản chính hoặc bản sao giấy ra viện đối với trường hợp điều trị nội trú.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nghỉ thai sản
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn