Đến khi nào mới có văn bản hướng dẫn cho trường hợp đóng BHXH còn thiếu nhiều năm như tôi?

Ngày hỏi:18/04/2016
Bà Trần Thị Ngọc Chi, là cựu giáo viên, sinh năm 1960, nghỉ hưu từ tháng 7/2015 hỏi: Tôi làm việc được 16 năm 10 tháng. Sau khi nghỉ hưu, tôi tham gia bảo hiểm tự nguyện được 8 tháng (tính đến tháng 4/2016). Khi nghe Nghị định 134/2015/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 15/02/2016, tôi có lên BHXH thành phố Cần Thơ để hỏi vào ngày 28/3/2016 thì được trả lời: Mới có văn bản hướng dẫn cho trường hợp còn thiếu một năm, còn trường hợp của tôi chưa có văn bản. Vậy tôi xin hỏi, đến khi nào mới có văn bản hướng dẫn cho trường hợp còn thiếu nhiều năm như tôi?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

    • BHXH Việt Nam trả lời:

      Theo Khoản 2, Điều 8 Thông tư 01/2016/TT-BLĐTBXH: “Riêng đối với người tham gia BHXH đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu nhưng thời gian đóng BHXH còn thiếu không quá 10 năm (120 tháng), ngoài lựa chọn một trong các phương thức đóng quy định tại Khoản 1 Điều này còn được lựa chọn phương thức đóng một lần cho đủ 20 năm đóng để hưởng lương hưu”.

      Bà nghỉ việc tại thời điểm tháng 7/2015 khi đủ 55 tuổi, có thời gian tham gia BHXH bắt buộc là 16 năm 10 tháng, sau đó Bà tham gia BHXH tự nguyện với thời gian là 8 tháng, tổng thời gian Bà đã tham gia BHXH là 17 năm 6 tháng. Đối chiếu quy định nêu trên, nếu Bà có nguyện vọng hưởng lương hưu thì Bà có thể lựa chọn một trong các phương thức đóng BHXH quy định tại Khoản 1 Điều 8 và Khoản 2 Điều 8 Thông tư số 01/2016/TT-BLĐTBXH cho đủ 20 năm đóng BHXH, đề nghị Bà liên hệ với cơ quan BHXH cấp huyện nơi cư trú để được hướng dẫn cụ thể.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn