Đi bộ đội năm 1980 có được cấp thẻ BHYT không?

Ngày hỏi:21/07/2020

Tôi đi bộ đội từ tháng 7 năm 1980 đến năm 7/1984 thì xuất ngũ là sĩ quan. Vậy cho hỏi tôi có được cấp thẻ bảo hiểm y tế không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đi bộ đội năm 1980 có được cấp thẻ BHYT không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 6 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 quy định đối tượng tham gia BHYT cụ thể như sau:

      ...

      2. Nhóm do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng, bao gồm:

      - Người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

      - Người đang hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng do bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hoặc mắc bệnh thuộc danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày; người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hằng tháng;

      - Cán bộ xã, phường, thị trấn đã nghỉ việc đang hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng;

      - Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

      3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:

      - Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ; sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sỹ quan, chiến sỹ phục vụ có thời hạn trong công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an;

      - Cán bộ xã, phường, thị trấn đã nghỉ việc đang hưởng trợ cấp hằng tháng từ ngân sách nhà nước;

      - Người đã thôi hưởng trợ cấp mất sức lao động đang hưởng trợ cấp hằng tháng từ ngân sách nhà nước;

      - Người có công với cách mạng, cựu chiến binh;

      ....

      Như vậy, nếu bạn đi bộ đội từ tháng 7 năm 1980 đến năm 7/1984 thì xuất ngũ mà là cựu chiến bình thì sẽ được nhà nước cấp BHYT theo quy định.

      Bạn tham khảo bài viết "Cựu chiến binh là ai?" để hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn