Đi khám bệnh, chữa bệnh BHYT có được sử dụng giấy xác nhận nhân thân của chính quyền địa phương không?

Ngày hỏi:16/09/2019

Người đi khám chữa bệnh BHYT có được sử dụng giấy xác nhận nhân thân của chính quyền địa phương có dán ảnh đóng dấu giáp lai hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đi khám bệnh, chữa bệnh BHYT có được sử dụng giấy xác nhận nhân thân của chính quyền địa phương không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 6 Điều 12 Nghị định 146/NĐ-CP quy định:

      - Ảnh của người tham gia BHYT trừ trẻ em dưới 6 tuổi đối với trường hợp người tham gia BHYT không có giấy tờ xác nhận nhân thân có ảnh do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp hoặc Giấy xác nhận của Công an cấp xã hoặc giấy tờ khác có xác nhận của cơ sở giáo dục, cơ sở giáo dục nghề nghiệp nơi quản lý học sinh, sinh viên hoặc giấy tờ chứng minh nhân thân hợp pháp khác.

      Như vậy, người đi khám bệnh, chữa bệnh BHYT có thể sử dụng giấy xác nhận nhân thân của chính quyền địa phương có dán ảnh đóng dấu giáp lai để làm giấy tờ tùy thân có ảnh theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn