Đi khám sức khỏe bảo hiểm y tế có chi trả không?

Ngày hỏi:27/02/2019

Xin chào anh chị, em là sinh viên năm cuối ngành xây dựng. Em có xin thực tập tại công ty xây dựng, bên đó yêu cầu em chuẩn bị hồ sơ, giấy tờ và giấy khám sức khỏe. Khi em đến bệnh viện để yêu cầu khám sức khỏe và thì sau khi khám xong bệnh viện thu của em 120.000 đồng. Em có chút thắc mắc là em có bảo hiểm y tế nhưng vẫn bị mất tiền, anh chị cho em hỏi đi khám sức khỏe thì bảo hiểm y tế có chi trả hay không? Bệnh viện không tính tiền bảo hiểm y tế của em như thế có đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 23 Luật bảo hiểm y tế 2008 thì các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế như sau:

      "1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

      2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

      3. Khám sức khỏe.

      4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

      5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

      6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

      7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi. (được sửa đổi bởi Khoản 16 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014)

      8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng

      9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa. (được sửa đổi bởi Khoản 16 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014)

      10. Đã bị bãi bỏ

      11. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

      12. Đã bị bãi bỏ

      13. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

      14. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học."

      Như vậy, đối với trường hợp bạn đi khám sức khỏe thì không được hưởng bảo hiểm y tế. Do đó trường hợp này bệnh viện khấu trừ tiền bảo hiểm y tế của bạn là có căn cứ.

      Trên đây là quy định về các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn