Đi làm 15 ngày trong tháng có đóng bhxh không?

Ngày hỏi:03/08/2019

Doanh nghiệp bên em có 1 lao động nghỉ không phép không hưởng lương 10,5 công. Được 15,5 công trong tháng thì doanh nghiệp trích bảo hiểm như thế nào ạ?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 3 Điều 85 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì:

      Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng bảo hiểm xã hội tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng bảo hiểm xã hội, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

      => Theo thông tin mà bạn công cấp thì người lao động của đơn vị bạn đã đi làm việc và có tổng ngày công là 15.5 ngày. Căn cứ theo quy định trên thì nếu trong tháng mà người lao động có từ 14 ngày công trở lên không hưởng lương thì không đóng bhxh, trường hợp của bạn có 10.5 ngày không lương -> Nên bạn vẫn thuộc trường hợp phải đóng BHXH.

      Vậy nên tháng đó doanh nghiệp bạn vẫn phải trích nộp bhxh cho người lao động bình thường nhé bạn.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn