Đi làm từ ngày 18 của tháng thì có được đóng bảo hiểm tháng đó không?

Ngày hỏi:25/06/2020

Tôi ký hợp đồng chính thức ngày 18/7/2020 thì có đóng bảo hiểm xã hội tháng 7 không? Tôi được nghỉ chiều thứ 7 và Chủ nhật.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đi làm từ ngày 18 của tháng thì có được đóng bảo hiểm tháng đó không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ theo Khoản 3 Điều 85 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng bảo hiểm xã hội tháng đó.

      Đối với trường hợp các ngày trước đó bạn không làm việc và không hưởng lương của công ty thì việc bắt đầu làm từ ngày 18/7/2020 bạn đã có hơn 14 ngày không làm việc và không lãnh lương do đó sẽ không đóng bảo hiểm xã hội của tháng 07 theo quy định trên.

      Trên đây là nội dung Ban biên tập gửi đến bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn