Điều kiện cấp thẻ bảo hiểm y tế

Điều kiện cấp thẻ bảo hiểm y tế như thế nào?

    Nội dung này được Bộ Lao Động - Thương Binh Và Xã Hội tư vấn như sau:

    • Thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) được cấp cho người tham gia BHYT trong các trường hợp sau:
      - Người sử dụng lao động và người lao động sau khi đóng hoặc cam kết đóng BHYT tương ứng với thời hạn sử dụng của thẻ BHYT với cơ quan BHXH;
      - Đối tượng thuộc diện ưu đãi xã hội, chính sách xã hội và một số nhóm đối tượng khác theo quy định của Luật BHYT được nhà nước đóng BHYT;
      - Đối tượng quy định tại khoản 3, 4, 5, 6 và 8 Điều 12 của Luật BHYT được cơ quan BHXH đóng BHYT;
      - Đối tượng được Nhà nước hỗ trợ một phần kinh phí và người tham gia đã đóng một phần kinh phí vào quỹ BHYT;
      - Sau khi cá nhân tự đóng tiền vào quỹ BHYT.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Bộ LĐ-TBXH
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn