Điều kiện chuyển sang BHYT của người tham gia kháng chiến

Ngày hỏi:12/07/2016
Tôi là cán bộ hưu, có thẻ BHYT mã HT3. Tôi là quân nhân chuyển ngành, có Huy chương kháng chiến chống Mỹ. Tôi xin hỏi, tôi có được đổi sang mã quyền lợi BHYT đối với người tham gia kháng chiến không?
 

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm 2 Khoản 15 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014: “trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì được hưởng quyền lợi BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất”.

      Trường hợp của ông (theo nội dung hỏi) thuộc diện tham gia BHYT theo đối tượng người hưởng lương hưu, đồng thời cũng thuộc đối tượng người trực tiếp tham gia kháng chiến chống Mỹ. Vì vậy, ông được đổi thẻ BHYT theo mã quyền lợi hưởng BHYT của đối tượng người tham gia kháng chiến (có mã quyền lợi ghi trên thẻ BHYT là HT2 được Quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám chữa bệnh thuộc phạm vi được hưởng BHYT).

      Đề nghị ông liên hệ với cơ quan BHXH quận (huyện) nơi cấp thẻ BHYT để được hướng dẫn và đổi thẻ theo quy định.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn