Điều kiện để thân nhân được nhận tiền trợ cấp mai táng khi NLĐ chết?

Ngày hỏi:31/07/2020

Con trai tôi đi làm công ty đóng BHXH được 10 tháng. Vừa rồi cháu đi chơi thì không may bị tai nạn giao thông chết tại chỗ. Vậy gia đình tôi có được trợ cấp tiền mai táng không? Tôi nghe nói khi đóng BHXH mà chết thì người thân được nhận tiền mai táng.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 66 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định như sau:

      Những người sau đây khi chết thì người lo mai táng được nhận một lần trợ cấp mai táng:

      - Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này đang đóng bảo hiểm xã hội hoặc người lao động đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội mà đã có thời gian đóng từ đủ 12 tháng trở lên;

      - Người lao động chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hoặc chết trong thời gian điều trị do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

      - Người đang hưởng lương hưu; hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng đã nghỉ việc.

      Như vậy trường hợp của con bạn mới đóng BHXH được 10 tháng mà chết do tai nạn giao thông khi đi chơi thì gia đình không được nhận tiền mai táng phí. Gia đình bạn được nhận tiền tuất 1 lần theo quy định tại Điều 69 Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn