Điều kiện được thanh toán chế độ BHXH một lần

Ngày hỏi:08/04/2016

Tôi đã nghỉ làm từ ngày 10 tháng 01 năm 2015 không đóng BHXH nữa. Vậy tôi có được thanh toán chế độ BHXH một lần không?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Đắk Nông tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Điều 60 của Luật Bảo hiểm xã hội, Nghị quyết số 93/2015/QH13 ngày 22//2015 của Quốc hội về việc thực hiện chính sách hưởng bảo hiểm xã hội một lần, điển b Khoản 1 Điều 8 của Nghị định 115/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về Bảo hiểm xã hội bắt buộc và Điều 19 của Thông tư 59/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động -Thương Binh và xã hội quy định chi tiết một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về Bảo hiểm xã hội bắt buộc thì: “ Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục tham gia đóng BHXH”;
      Theo quy định trên trường hợp của bạn đã đủ điều kiện thanh toán BHXH một lần:
      Hồ sơ thanh hưởng BHXh một lần
      Căn cứ theo Điều 109 của Luật Bảo hiểm xã hội hồ sơ gồm:
      1.Sổ bảo hiểm xã hội
      2.Đơn đề nghị hưởng BHXH một lần
      Đề nghị bạn liên hệ với cơ quan BHXH quận, huyện hoặc thị xã nơi bạn đang cư trú để được hướng dẫn và giải quyết.


    Nguồn:

    www.bhxhdaknong.gov.vn
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    có phải sau thang1/2017 thì việc đóng bảo hiểm xh được quản lý trực tiếp trên hệ thống và người lao động không có sổ bhxh đúng không a?
    Do ngoc Lan (3 tháng trước) Thích 0 | Trả lời
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thanh toán BHXH một lần
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn