Điều kiện hửơng chế độ thai sản

Cho tôi hỏi, tôi tham gia bảo hiểm tính đến tháng 1/2015 được 1 năm 9 tháng, sau đó tôi nghỉ làm và ngưng đóng bảo hiểm, tới tháng 3/2015 tôi có bầu và tháng 12/2015 sinh em bé, vậy theo quy định thì tôi có được hưởng Chế độ thai sản không? Tôi cảm ơn!

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Đắk Lắk tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 31 Luật BHXH năm 2014 thì lao động nữ sinh con phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

      Theo quy định trên, trường hợp của bạn trong thời gian 12 tháng trước khi sinh, bạn không tham gia đóng BHXH nên không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.


    Nguồn:

    http://daklak.gov.vn
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn