Điều kiện hưởng chế độ TNLĐ, BNN đối với lao động nước ngoài

Ngày hỏi:21/11/2018

Trường hợp người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam có tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp thì họ sẽ được hưởng chế độ tai nạn lao động, chế độ bệnh nghề nghiệp khi đáp ứng các điều kiện nào theo quy định của pháp luật hiện hành?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định 143/2018/NĐ-CP (Có hiệu lực từ ngày 01/12/2018), Điều 45 và Khoản 1 Điều 46 Luật An toàn, vệ sinh lao động 2015 thì điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đối với người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam có tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được quy định cụ thể như sau:

      1. Điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động:

      Người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

      - Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      + Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc, kể cả khi đang thực hiện các nhu cầu sinh hoạt cần thiết tại nơi làm việc hoặc trong giờ làm việc mà Bộ luật lao động và nội quy của cơ sở sản xuất, kinh doanh cho phép, bao gồm nghỉ giải lao, ăn giữa ca, ăn bồi dưỡng hiện vật, làm vệ sinh kinh nguyệt, tắm rửa, cho con bú, đi vệ sinh;

      + Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động hoặc người được người sử dụng lao động ủy quyền bằng văn bản trực tiếp quản lý lao động;

      + Trên tuyến đường đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý;

      - Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại khoản 1 Điều 45 Luật An toàn, vệ sinh lao động 2015;

      Lưu ý: Người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam không được hưởng chế độ do Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp chi trả nếu thuộc một trong các nguyên nhân quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật An toàn, vệ sinh lao động 2015.

      2. Điều kiện hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp

      Người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

      - Bị bệnh nghề nghiệp thuộc Danh mục bệnh nghề nghiệp do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành theo quy định tại khoản 1 Điều 37 của Luật An toàn, vệ sinh lao động 2015;

      - Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị bệnh quy định tại điểm a khoản này.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn