Điều kiện lao động nữ được nghỉ hưu trước tuổi

Ngày hỏi:05/04/2016
Bà Vũ Thùy Trang - Thái Bình hỏi: Tôi sinh tháng 8/1971, đóng BHXH được 21 năm, làm việc trong điều kiện bình thường. Nay bà Trang sức khỏe yếu, có nguyện vọng nghỉ hưu trước tuổi. Theo Luật BHXH mới, từ ngày 1/1/2016, nam 51 tuổi, nữ 46 tuổi mất khả năng lao động từ 61% trở lên thì được hưởng mức lương hưu thấp nhất, nhưng đến tháng 8/2016 bà Trang tôi mới tròn 45 tuổi. Xin hỏi, đến tháng 9/2016 tôi sang tuổi 46 thì có thể giám định sức khỏe để chờ đến tháng 8/2017 hưởng lương hưu không?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 5, Điều 1 Thông tư số 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 của Bộ Y tế, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện BHYT, trường hợp mẹ của bà Chi đang tạm trú trên địa bàn thuộc đối tượng tham gia BHYT theo hộ gia đình.

      Khi tham gia BHYT, mẹ của bà có trách nhiệm kê khai đầy đủ, chính xác thông tin thân nhân vào Danh sách hộ gia đình tham gia BHYT (Mẫu DK01); nộp Mẫu DK01 và đóng tiền cho cơ quan BHXH huyện Hóc Môn hoặc Đại lý thu BHYT (Đại lý thu Bưu điện hoặc Đại lý thu UBND xã) trên địa bàn xã Thới Tam Thôn. Ngoài ra, mẹ của bà không cần phải có xác nhận của công an xã nơi đang ở, Giấy chứng minh nhân dân hay giấy tờ liên quan.

      1. Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80% và đảm bảo điều kiện về tuổi đời theo bảng dưới đây:

      Năm nghỉ hưởng lương hưu

      Điều kiện về tuổi đời đối với nam

      Điều kiện về tuổi đời đối với nữ

      2016

      Đủ 51 tuổi

      Đủ 46 tuổi

      2017

      Đủ 52 tuổi

      Đủ 47 tuổi

      2018

      Đủ 53 tuổi

      Đủ 48 tuổi

      2019

      Đủ 54 tuổi

      Đủ 49 tuổi

      Từ 2020 trở đi

      Đủ 55 tuổi

      Đủ 50 tuổi


      2. Bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên và nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi.

      3. Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành”.

      Đối chiếu quy định nêu trên, bà Trang sinh tháng 8/1971, đã tham gia BHXH 21 năm, làm việc trong điều kiện bình thường, nếu bà có kết luận của Hội đồng Giám định y khoa bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên trong tháng 7/2016 thì bà được hưởng lương hưu kể từ tháng 9/2016 (sau tháng sinh nhật đủ 45 tuổi).

      Trường hợp bà suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80% thì khi bà đủ 50 tuổi (tháng 8/2021) bà mới đủ điều kiện nghỉ hưu trước tuổi do suy giảm khả năng lao động.

      Theo Chinhphu.vn


    Nguồn:

    Theo Bảo hiểm Xã hội Việt Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn