Điều kiện, thời gian, mức hưởng chế độ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau ốm đau

Ngày hỏi:23/06/2016

Điều kiện, thời gian, mức hưởng chế độ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau ốm đau như thế nào?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Tỉnh Hà Nam tư vấn như sau:

    • 1. Điều kiện: Theo quy định tại Khoản 1 Điều 7 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định: Người lao động đã hưởng chế độ ốm đau từ đủ 30 ngày trở lên trong năm, kể cả người lao động mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu trở lại làm việc mà sức khoẻ chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ theo quy định.

      2. Thời gian: Theo quy định tại Khoản 2 Điều 29 Luật BHXH:

      a) Tối đa 10 ngày đối với người lao động sức khỏe chưa phục hồi sau thời gian ốm đau do mắc bệnh cần chữa trị dài ngày;

      b) Tối đa 07 ngày đối với người lao động sức khỏe chưa phục hồi sau thời gian ốm đau do phải phẫu thuật;

      c) Bằng 05 ngày đối với các trường hợp khác.

      3. Mức hưởng: Một ngày bằng 30% mức lương cơ sở (Theo quy định tại Khoản 3 Điều 29 Luật BHXH)


    Nguồn:

    Cổng thông tin điện tử Tỉnh Hà Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn