Điều kiện và thời gian hưởng chế độ thai sản khi nhận nuôi con nuôi?

Ngày hỏi:23/06/2016

Điều kiện và thời gian hưởng Chế độ thai sản khi nhận nuôi con nuôi như thế nào?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Tỉnh Hà Nam tư vấn như sau:

    • Điều kiện: (Điều 31 Luật BHXH)

      + Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi

      + Phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi nhận nuôi con nuôi.

      - Thời gian: (Điều 36 Luật BHXH)

      Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia BHXH đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản thì chỉ cha hoặc mẹ được nghỉ việc hưởng chế độ.


    Nguồn:

    Cổng thông tin điện tử Tỉnh Hà Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn