Điều trị ở nhiều bệnh viện khác nhau có được thanh toán bảo hiểm?

Ngày hỏi:24/03/2017

Kính gửi bảo hiểm xã hội thành phố Hà Nôi. Em muốn hỏi: Em bị tai nạn gãy chân và phải chốt đinh từ tháng 2 năm 2015. Em phải nằm điều trị ở bênh viện tại Hà Nội và đã được hưởng bảo hiểm xã hội cho những ngày em nằm viện. Nay em muốn về quê ở Nghệ An để mổ tháo đinh nơi chân ra thì cho em hỏi là em có được hưởng bảo hiểm không ah?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội TP. Hà Nội tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 25 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ ốm đau như sau:

      Người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyên theo quy định của Bộ Y tế.

      Căn cứ Khoản 1 Điều 100 Luật BHXH quy định hồ sơ hưởng chế độ ốm đau bao gồm:

      - Bản chính hoặc bản sao giấy ra viện đối với người lao động hoặc con của người lao động điều trị nội trú.

      - Trường hợp người lao động hoặc con của người lao động điều trị ngoại trú phải có giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH.

      Như vậy, nếu bạn cung cấp đầy đủ các giấy tờ hợp lệ nêu trên thì bạn được hưởng chế độ ốm đau theo quy định./.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    BẢO HIỂM XÃ HỘI THÀNH PHỐ HÀ NỘI
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn