Định cư nước ngoài 3 năm có được rút BHXH 1 lần không?

Ngày hỏi:11/05/2020

Kính gửi anh chị: Tôi bắt đầu làm việc từ tháng 7/2008, thôi việc tháng 12/2015, ra nước ngoài định cư đến nay 2020. Vậy tôi có đủ điều kiện đăng ký nhận BHXH 1 lần theo diện định cư nước ngoài không? Thủ tục gồm những gì? Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định các trường hợp được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu có yêu cầu, cụ thể như sau:

      - Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

      - Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

      - Ra nước ngoài để định cư;

      - Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

      Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn đã định cư nước ngoài 3 năm thì bạn được rút BHXH 1 lần nếu có yêu cầu.

      Còn thủ tục hưởng BHXH 1 lần bạn tham khảo bài viết "Thủ tục nhận bảo hiểm xã hội một lần năm 2019" để có câu trả lời.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bảo hiểm xã hội một lần
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn