Doanh nghiệp chi trả kinh phí cho người lao động bị ốm bằng hình thức nào?

Ngày hỏi:20/10/2018

Chào Ban biên tập, vừa qua tôi bị ốm nên có nghỉ làm 01 ngày, nhưng hôm sau vào làm tôi có nộp giấy khám bệnh của bệnh viện, vậy ban biên tập cho tôi hỏi: Doanh nghiệp chi trả kinh phí cho người lao động bị ốm bằng hình thức nào? Mong sớm nhận được phản hồi.

Hoàng Yến - Tây Ninh

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 18 Luật bảo hiểm xã hội 2014 có quy định:

      - Nhận lương hưu và trợ cấp bảo hiểm xã hội đầy đủ, kịp thời, theo một trong các hình thức chi trả sau:

      + Trực tiếp từ cơ quan bảo hiểm xã hội hoặc tổ chức dịch vụ được cơ quan bảo hiểm xã hội ủy quyền;

      + Thông qua tài khoản tiền gửi của người lao động mở tại ngân hàng;

      + Thông qua người sử dụng lao động.

      => Như vậy, tùy theo trường hợp bạn chọn nhận trợ cấp thông qua hình thức nào thì sẽ được nhận thông qua hình thức đó, ví dụ bạn chọn thông qua người sử dụng lao động thì người sử dụng alo động có thể chi trả bnag82 tiền mặt hoặc qua tài khoản ATM nhé.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn