Đổi CCCD gắn chip có phải đổi sổ BHXH hay không?

Ngày hỏi:31/03/2021

Mình có đổi chứng minh nhân dân 9 số qua thẻ căn cước công dân gắn chip. Vậy nay có phải đổi sổ BHXH hay không admin?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đổi CCCD gắn chip có phải đổi sổ BHXH hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 quy định về cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT gồm:

      - Cấp lại sổ BHXH do mất, hỏng;

      - Cấp lại sổ BHXH do thay đổi họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; giới tính, dân tộc; quốc tịch; điều chỉnh nội dung đã ghi trên sổ BHXH.

      Như vậy, căn cứ quy định trên thì khi đổi thẻ chứng minh nhân dân (CMND) 9 số qua thẻ căn cước công dân (CCCD) gắn chip không thuộc trường hợp được cấp lại sổ BHXH.

      Tuy nhiên, để tiện cho việc quản lý trên cơ sở dữ liệu thì chị nên thực hiện điều chỉnh thông tin số CMND.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cấp sổ BHXH
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn