Đổi mã khám chữa bện để được hưởng theo hộ nghèo

Ngày hỏi:03/11/2016

Gia đình tôi là hộ nghèo, tôi làm ở doanh nghiệp tư nhân. Tôi xin hỏi tôi có được đổi mã KCB để được hưởng theo hộ nghèo không?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

    • Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì tham gia BHYT theo nhóm đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế 2008 và được hưởng quyền lợi BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất.

      Theo đó, do Ông/Bà vừa là người lao động vừa là người thuộc hộ gia đình nghèo nên phải tham gia BHYT theo nhóm đối tượng người lao động và được hưởng quyền lợi theo mức hưởng của đối tượng người nghèo.


    Nguồn:

    THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn