Đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu

Ngày hỏi:03/01/2016

ôi ở huyện phú tân nhưng làm ở long xuyên. Tôi muốn thay đổi nơi đăng ký khám bệnh cho trẻ em ở bhxh tuyến tỉnh được không?

Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh An Giang tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Điều 9 Thông tư số 40/2015/TT-BYT ngày 16/11/2015 của Bộ Y tế thì trẻ em dưới 06 tuổi được đăng ký KCB tại Bệnh viện đa khoa tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương, Bệnh viện đa khoa hạng I, hạng II thuộc Bộ, Ngành hoặc trực thuộc đơn vị thuộc các Bộ, Ngành; Bệnh viện Nhi, Bệnh viện Sản - Nhi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương; Bệnh viện đa khoa tư nhân tương đương hạng I, tương đương hạng II. Như vậy, nếu trường hợp trẻ em mà Bạn nói đến dưới 06 tuổi thì được thay đổi nơi đăng ký KCB ban đầu về bệnh viện thuộc tuyến tỉnh, Bạn liên hệ với cơ quan BHXH nơi cấp thẻ để được hướng dẫn đổi thẻ BHYT.

    Tại Tiết b, Điểm 2.2, Khoản 2, Điều 47 Quy định ban hành kèm theo Quyết định số 959/QĐ-BHXH ngày 09/09/2015 của BHXH Việt Nam về việc ban hành quy định quản lý Thu BHXH, BHYT; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT, quy định: "Người tham gia BHYT được thay đổi cơ sở đăng ký khám chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý". Hiện nay, BHXH tỉnh An Giang thực hiện thay đổi cơ sở đăng ký khám chữa bệnh ban đầu cho người tham gia BHYT vào đầu mỗi quý (cụ thể là từ ngày 01 đến ngày 10 tháng đầu tiên của quý).Thành phần hồ sơ gồm: Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHYT (Mẫu TK1-TS); Thẻ BHYT.


Nguồn:

Bảo Hiểm Xã Hội Tỉnh An Giang
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn