Đối tượng được áp dụng chế độ ốm đau khi tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc

Đối tượng nào được áp dụng chế độ ốm đau khi tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc?

    Nội dung này được Bộ Lao Động - Thương Binh Và Xã Hội tư vấn như sau:

    • Theo Điều 21 của Luật Bảo hiểm xã hội, đối tượng áp dụng chế độ ốm đau gồm:
      a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên;
      b) Cán bộ, công chức, viên chức;
      c) Công nhân quốc phòng, công nhân công an;
      d) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ, sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân đội nhân dân, công an nhân dân.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Bộ LĐ-TBXH
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn