Đối tượng hưởng mã quyền lợi BHYT của cựu chiến binh

Ngày hỏi:05/05/2017

Tôi là sỹ quan quân đội nghỉ hưu có thời gian tham gia chiến đấu ở chiến trường Campuchia gần 4 năm. Khi nghỉ hưu, tôi được cấp thẻ BHYT có mã là HT3. Vậy tôi có được đổi thẻ BHYT sang BHYT của cựu chiến binh để được hưởng quyền lợi cao hơn như Luật BHYT quy định không?

 

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014, “trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì được hưởng quyền lợi BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất”.

      Trường hợp của ông, theo nội dung hỏi, ông có thời gian tham gia chiến đấu ở chiến trường Campuchia, vì vậy, ông được đổi mã quyền lợi hưởng theo mã quyền lợi của nhóm đối tượng cựu chiến binh.

      Về thủ tục hồ sơ, ông cần cung cấp hồ sơ, giấy tờ liên quan chứng minh thời gian tham gia chiến đấu ở chiến trường Campuchia, gửi cơ quan BHXH để làm thủ tục đổi thẻ BHYT.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn