Đối tượng khi chết thì người lo mai táng được nhận trợ cấp mai táng

Ngày hỏi:23/06/2016

Những đối tượng nào khi chết thì người lo mai táng được nhận trợ cấp mai táng? Mức trợ cấp mai táng là bao nhiêu?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Tỉnh Hà Nam tư vấn như sau:

    • a/ Điều kiện:

      Những người thuộc đối tượng sau đây mà chết thì người lo mai táng được nhận trợ cấp mai táng phí:

      - Người lao động đóng BHXH bắt buộc hoặc đang bảo lưu thời gian BHXH có từ đủ 12 tháng đóng BHXH bắt buộc trở lên; người lao động có thời gian đóng BHXH tự nguyện từ đủ 60 tháng trở lên;

      - Người lao động chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hoặc chết trong thời gian điều trị do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

      - Người đang hưởng lương hưu; Trợ cấp mất sức lao động hàng tháng ; Công nhân cao su đang hưởng trợ cấp hằng tháng; Người đang hưởng trợ cấp hàng tháng theo QĐ 91/2000/QĐ-TTg ; Quyết định 613/QĐ-TTg ; Người đang hưởng trợ cấp hằng tháng theo Nghị định số 09/1998/NĐ-CP; Người hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng đã nghỉ việc.

      (Khoản 1 Điều 66 Luật BHXH, Điều 13 Nghị định 115, Khoản 3 Điều 24 Thông tư 59)

      b/ Mức trợ cấp: Bằng 10 lần mức lương cơ sở tại tháng mà đối tượng chết.


    Nguồn:

    Cổng thông tin điện tử Tỉnh Hà Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn