Đối tượng tham gia đóng góp chương trình hưu trí bổ sung tự nguyện.

Ngày hỏi:29/08/2016

Đối tượng tham gia đóng góp chương trình hưu trí bổ sung tự nguyện quy định ra sao? Kính chào anh chị ban tư vấn Thư Ký Luật. Được biết Chính phủ mới có quy định về chương trình hưu trí bổ sung tự nguyện. Ở đó có đề cập tới đối tượng tham gia đóng góp chương trình này. Cụ thể những đối tượng tham gia đóng góp đó là ai? Và được quy định ở đâu? Rất mong nhận được câu trả lời của anh chị của ban tư vấn Thư Ký Luật.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đối tượng tham gia đóng góp chương trình hưu trí bổ sung tự nguyện là những đối tượng sau:

      - Người sử dụng lao động: Người sử dụng lao động có nghĩa vụ đóng góp cho người lao động theo quy định của Bộ luật lao động.

      - Người lao động: đóng theo quy định của Bộ luật lao động.

      - Cá nhân đủ 15 tuổi trở lên, không làm việc theo hợp đồng lao động theo quy định của Bộ luật lao động.

      Đối tượng tham gia đóng góp chương trình hưu trí bổ sung tự nguyện được quy định cụ thể tại Điều 6 của Nghị định 88/2016/NĐ-CP. Anh có thể xem qua văn bản này để hiểu được những quy định có liên quan. Có chỗ nào thắc mắc anh có thể đặt câu hỏi để chúng tôi tư vấn được rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn