Đơn vị hay cá nhân là người nắm giữ?

Ngày hỏi:09/05/2016

Bạn đọc có số điện thoại 09065638xx, email: congthangnguyenvn@... gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL nêu vấn đề: Trong Luật BHXH 58/2014/QH13 của Quốc hội có quy định trách nhiệm và quyền lợi của NLĐ là được cấp và quản lý sổ bảo hiểm của mình. Bạn hỏi, trường hợp NLĐ không muốn giữ sổ BHXH của mình, có thể giao cho đơn vị sử dụng lao động bảo quản được không?

    • Điểm b, khoản 1, Điều 18 Luật BHXH 2006 có hiệu lực từ 1.1.2007 quy định người sử dụng lao động (NSDLĐ) có trách nhiệm quản lý sổ BHXH trong thời gian NLĐ làm việc. Do đó, hiện nay rất nhiều đơn vị vẫn đang giữ sổ BHXH của NLĐ. Tuy nhiên, tại Điều 18 và Điều 19 Luật BHXH 2014 có hiệu lực từ 1.1.2016 lại quy định NLĐ có quyền và nghĩa vụ được cấp, quản lý và bảo quản sổ BHXH. Luật BHXH hiện hành cũng không quy định NSDLĐ có quyền, nghĩa vụ quản lý sổ BHXH. Do đó việc giữ sổ BHXH hiện nay thuộc trách nhiệm của NLĐ.


    Nguồn:

    Báo Lao Động
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn