Đóng bảo hiểm 6 năm, được nhận BHXH một lần bao nhiêu tiền?

Ngày hỏi:05/03/2017

Bạn đọc có số điện thoại 0978330xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động hỏi: Tôi đã tham gia BHXH từ năm 2012. Đến nay, nếu nghỉ việc thì được nhận BHXH một lần bao nhiêu tiền?

    Nội dung này được Báo Lao Động tư vấn như sau:

    • Khoản 2, Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định chi tiết về BHXH bắt buộc như sau:

      2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

      a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

      b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

      c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

      Các bạn có thể căn cứ vào quy định trên và tiền lương bình quân đóng BHXH để tính được số tiền BHXH một lần sẽ nhận được.


    Nguồn:

    Báo Lao Động
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nhận tiền BHXH một lần
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn